Fiber Optic Video Converter for CCTV

Fiber Optic Video Converter for CCTV

ความสำคัญของกล้องโทรทัศน์วงจรปิด หรือระบบ CCTV

ว่าด้วยเรื่องความปลอดภัย "กล้องโทรทัศน์วงจรปิด" มีความสำคัญในชีวิตประจำวันของเรามากขึ้นในยุคปัจจุบัน เพราะด้วยปัญหาด้านอาชญากรรม การลักขโมย รวมถึงอุบัติเหตุที่เพิ่มขึ้นทุกวัน เมื่อเกิดเหตุการณ์ขึ้น การที่จะหาหลักฐานที่มีนำ้หนักมากในการก่อเหตุนั้นๆ คงไม่พ้นภาพจากกล้องโทรทัศน์วงจรปิด(CCTV) แต่ก็มีหลายองค์กรหรือหลายหน่วยงาน ที่ยังคงไม่ได้เปลี่ยนระบบกล้องแบบเดิม ที่ใช้งานแบบ Analog(RG6/BNC)มาเป็นกล้อง IP Camera ยังคงใช้ระบบกล้องโทรทัศน์วงจรปิด(CCTV)แบบเดิมอยู่ หรือไม่ก็ upgrade มาเป็นระบบภาพ HD- AHD / TVI / CVI ให้มีความชัดเจนของภาพมากขึ้น โดยใช้งานสายสัญญาณ(RG6/BNC) แบบเดิมได้

จุดเด่นของระบบกล้องแบบ Analog(RG6/BNC) คือสามารถรองรับการติดตั้งสาย Coaxial ได้ไกลมากกว่า 100-300 เมตร (แล้วแต่ชนิดของสาย Coaxial cable RG6/RG11) ทั้งนี้ถ้ามีการติดตั้งระบบแล้วสายไกลเกินระยะมาตรฐานของสาย Coaxial รับได้ อาจต้องระวังเรื่องสัญญาณที่ต่ำลง หรือในบางครั้งจำเป็นต้องติดตั้งสายสัญญาณกล้อง ที่มีระยะทางที่ไกลหลายกิโลเมตร เราจึงจำเป็นจะต้องหาอุปกรณ์ประเภทอื่นเข้ามาช่วยแก้ปัญหา

ด้วยการติดตั้งอุปกรณ์แปลงสัญญาณ Fiber Optic Video Converter กับระบบกล้องโทรทัศน์วงจรปิด(CCTV) แบบ HD-AHD/CVI/TVI (รองรับได้ 3ระบบ) ซึ่งจะมีความแน่นอนและแม่นยำในการรับส่งข้อมูล ทำให้งานติดตั้งระบบกล้องโทรทัศน์วงจรปิด(CCTV) แบบ HD ในระยะไกลไม่มีปัญหาและเป็นเรื่องง่ายในการจัดการระบบของคุณ

 

Fiber Optic Video Converter คืออะไร

ตัวแปลงสัญญาณระบบกล้องโทรทัศน์วงจรปิดแบบ Analog HD-AHD / TVI / CVI ที่สามารถรองรับความละเอียดกล้องสูงสุดตั้งแต่ 1MP/2MP และสูงสุดในปัจจุบันที่  5MP (5 ล้านพิกเซล) ทำให้ภาพออกมาชัดมากขึ้น โดยการต่อใช้งานระยะไกล ผ่านสาย Fiber optic cable ได้ทั้งชนิด Multimode และ Singlemode โดยใช้เทคโนโลยี(WDM)สายเพียง 1 Core(แกน)(Single fiber) เท่านั้นในการรับส่ง สัญญาณผ่านสายเส้นเดียว แต่ใช้วิธีการส่งคลื่นความถี่แสง (wavelength) คนละย่านความถี่แบบ Tx-Rx คือ 1310nm และ 1550nm สลับสวนทางกัน

 

การเชื่อมต่อใช้งาน

จากรูปภาพไดอะแกรมด้านบน จะเห็นได้ว่าการเชื่อมต่อใช้งานง่ายๆ ใช้เพียงสายไฟเบอร์ออฟติกแค่ 1 core(แกน) แล้วก็ต่อเข้ากับสาย Coaxial ที่เป็นหัวแบบ BNC ของระบบเดิมที่มีอยู่ได้เลย รองรับระยะสายไฟเบอร์ได้ไกลสูงสุดถึง 20 กิโลเมตร

 

คุณสมบัติ

  • รองรับสัญญาณวิดีโอตั้งแต่ 1 Ch - 16 Ch
  • ความละเอียดที่รองรับตั้ง 720P(1MP), 960P(1.3MP), 1080P(2MP), 2560P(5MP)
  • รองรับระบบกล้องวงจรปิดตั้งแต่ AHD-H, AHD-M, AHD-L/CVI/TVI
  • ระยะสายไฟเบอร์ออฟติกที่รองรับ Multi mode :0 - 500 เมตร , Single mode: 0 - 20 กิโลเมตร
  • รองรับระยะสาย RG6/RG11 ได้ไกลสุดที่ระยะ 500 - 600 เมตร(ขึ้นอยู่กับคุณภาพและชนิดของสาย)
  • เหมาะสำหรับการติดตั้งกล้องโทรทัศน์วงจรปิดระยะไกล
  • หัวเชื่อมต่อไฟเบอร์แบบ FC Connecter

 

ผลิตภัณฑ์ Fiber Optic Viedo Converter แต่ล่ะรุ่น

Fiber Optic Video Converter (720P/960P)
Fiber Optic Video Converter (1080P/2MP)
Fiber Optic Video Converter (2560P/5MP)

สามารถคลิก Link ได้

ยินดีให้คำปรึกษาและออกแบบระบบ พร้อมแนะนำการเลือกใช้งานอุปกรณ์ให้เหมาะสมกับระบบของคุณ ฟรี...

.

BY:BISMON

E-mail: sale@bismon.com

Tel:0-2563-5000

Line Office: @bismon

 

 




Recomended Article : บทความอื่นที่คุณอาจสนใจ

๐ Clearance Sales OTDR of AFL Brand OCT 2020

๐ IP Grade สำหรับ Industrial Ethernet Switch outdoor มีกี่แบบ

๐ สาย Fiber optic patch cord และ Pigtail คืออะไร และมีประโยชน์อย่างไร

๐ Optical Attenuator คืออะไร ในระบบการทำงานของสาย Fiber optic cable

๐ มารู้จัก MODULAR JACK RJ45 (เต้ารับตัวเมีย)สำหรับสายแลน กันดีไหม