MPO/MTP Fiber optic Patch cord คืออะไร และมีประโยชน์อย่างไร ในการใช้งาน

MPO/MTP Fiber optic Patch cord คืออะไร และมีประโยชน์อย่างไร ในการใช้งาน

MPO/MTP Fiber optic Patch cord คืออะไร และมีประโยชน์อย่างไร ในการใช้งาน

MPO (Multi-Fiber Push-on) คือ ชื่อเรียกชนิดของคอนเน็คเตอร์ไฟเบอร์ออฟติก ที่มีจำนวนหลายแกน ที่มากกว่า 2 แกน(Core) ขึ้นไป ในหัวเดียวกัน ซึ่งโดยปกติจะมีตั้งแต่ 8, 12, 24, 32, 48 Core ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้งานในระบบดาต้าเซ็นเตอร์ (Data center)

 

MTP®  (Multi-Fiber Pull Off) เป็นบริษัทผู้ผลิต และเป็นเจ้าของ ลิขสิทธ์เครื่องหมายการค้าหัวคอนเน็คเตอร์ชนิด MPO โดยบริษัท US Conec Ltd จาก อเมริกา จะมีลักษณะหัวคอนเน็คเตอร์ที่แตกต่างจาก MPO แบบทั่วไปเล็กน้อย แต่ก็สามารถใช้งานร่วมกันได้ในระบบหัว MPO ยี่ห้ออื่นๆ แต่หัวชนิด MTP จะมีคุณภาพสูงกว่าชนิด MPO ทั่วไป แต่โดยรวมๆแล้วก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานในการเลือกซื้อและนำไปใช้งานมากกว่า ในด้านของราคาที่แพงและประสิทธิภาพในการใช้งานจริง

 

ในที่นี้จะอ้างอิงเฉพาะชนิดของ MPO แบบทั่วไปเท่านั้นในการแนะนำในบทความนี้

 

MPO(Multi-Fiber Push-on) Fiber connector ชนิดนี้ส่วนใหญ่โรงงานผู้ผลิตและประกอบสายไฟเบอร์ออฟติกจะอ้างอิงตามมมาตรฐาน หรือ Standard IEC 61754-7, EIA/TIA-604-5 (FOCSI 5) เป็นหลักในการพิจารณารูปลักษณะของหัวคอนเน็คเตอร์ ทั้งตัวโครงสร้างของหัวคอรเน็คเตอร์ ขา(PIN) ละรู(Hole) ทั้งชนิดตัวเมียไม่มี PIN (ไม่มีขา) และ ตัวผู้ มี PIN (มีขายื่นออกมา)หรือ Plug/Adapters ในการใช้งาน ดังภาพประกอบด้านล่าง

ดังภาพประกอบด้านบนเราจะเห็นว่า ต่อ 1 หัวคอนเน็คเตอร์ สามารถใส่สายไฟเบอร์ออฟติกเข้าไปได้ถึง 12 และ 24 แกน ซึ่งสะดวกต่อการใช้งานและเชื่อมต่อระบบใหญ่ๆ ให้เข้าหากันได้อย่างสมบูรณ์และช่วยเพิ่มความเร็วให้กับระบบนั้นได้อย่างมีประสิทธิภาพมากที่สุด

ในปัจจุบันความนิยมการใช้งานสายไฟเบอร์ออฟติกที่เป็นชนิด MPO/MTP เริ่มเป็นที่ต้องการเพิ่มมากขึ้น เนื่องจากความต้องการเพิ่มความเร็วในการเชื่อมระบบต่างๆเข้าหากันและปริมาณข้อมูลที่มากขึ้น สายไฟเบอร์ออฟติกชนิด MPO/MTP จึงเป็นทางเลือกที่ดี เพราะเป็นการส่งข้อมูลในระยะสั้นๆ ภายในอาคาร จึงนิยมเลือกใช้สายไฟเบอร์ออหติกชนิด Multi-mode 50/125um level OM3 และ OM4 ในการส่งข้อมูล

 

ดังนั้นในการส่งข้อมูลที่มีความเร็วที่สูงโดยใช้สายไฟเบอร์ออฟติกชนิด Multimode 50/125um OM3 และ OM4  พร้อมหัวคอนเน็คเตอร์แบบ MPO/MTP โดยจะอิงจาก ความเร็วในการส่งข้อมูลที่ 40GB และ 100GB transceiver ชนิด QSFP+ และ QSFP28 transceivers เป็นตัวเชื่อมระบบและส่งข้อมูลผ่านอุปกรณ์ Active device ยี่ห้อต่างๆ

 

ข้อต่อกลาง หรือ Adapter MTP/MPO สำหรับการต่อสายไฟเบอร์ออฟติกของสายชนิดนี้จะมีอยู่ 2 ชนิด ดังนี้

 

  1. Type A adapters

2. Type B adapters

มาตรฐาน TIA standard สีในการใช้งานของสายไฟเบอร์ออฟติกชนิด 12 Core ของหัวคอนเน็คเตอร์ MTP/MPO จะมีทั้งหมด 3 แบบ ดังนี้

 

1. แบบ Type A หรือ Straight Through (ชนิดตรง)สำหรับหัวคอนเน็คเตอร์ ชนิด Key-up to Key-Down

2. Type B หรือ Cross over (ชนิดสลับ) สำหรับหัวคอนเน็คเตอร์ ชนิด Key-up to Key-Up

3.Type C หรือแบบ Cross pair(สลับคู่สาย) สำหรับหัวคอนเน็คเตอร์ ชนิด Key-up to Key-Down

Cr: FS:  https://img-en.fs.com/file/white_paper/understanding-fiber-polarity.pdf

 

ดังนั้นการเลือกใช้งานสายไฟเบอร์ออฟติก ประเภท MTP/MPO จะต้องมีความเข้าใจและหาข้อมูลเบื้องต้นก่อนการสั่งซื้อ หรือนำมาต่อใช้งานจริงกับระบบของท่าน เพื่อให้ถูกต้องและมีประสิทธิภาพมากที่สุดในการใช้งาน

 

รายการและรายละเอียดของ MPO/MTP Patch cord fiber optic  ชนิดต่างๆ

 

  • OM3 MPO/MTP Fiber optic cable Multi-Mode 50/125um
  •  
  • OM4 MPO/MTP Fiber optic cable Multi-Mode 50/125um
  •  
  • OM5 MPO/MTP Fiber optic cable Multi-Mode 50/125um
  •  
  • Single-mode MPO/MTP Fiber optic cable 9/125um(G652D) OS2

 

หรือสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Line office@BISMON

 

By: BISMON

 

e-mail:sale@bismon.com

Tel: 02563-5000

Line office:@bismon

 




Recomended Article : บทความอื่นที่คุณอาจสนใจ

๐ Clearance Sale Fiber optic AMP-Netconnect AUG 2019

๐ New! PoE Standard IEEE802.3bt (90W)

๐ เครื่องวัด OTDR(Optical Time Domain Reflectometer)Singe-mode & Multi-mode

๐ มารู้จัก MODULAR JACK RJ45 (เต้ารับตัวเมีย)สำหรับสายแลน กันดีไหม

๐ ข้อแตกต่างระหว่าง Single-mode & Multi-mode