QSFP Optical Transceiver คืออุปกรณ์อะไร?

QSFP Optical Transceiver คืออุปกรณ์อะไร?

QSFP (Quad Small Form-factor Pluggable) Optical Transceiver คืออุปกรณ์สื่อสารข้อมูลที่ใช้เทคโนโลยีแสง (optical technology) เพื่อรับส่งข้อมูลในรูปแบบแสงระหว่างอุปกรณ์ต่างๆ ในเครือข่ายคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์นี้เป็นที่นิยมใช้ในระบบเครือข่ายที่ต้องการความเร็วสูง เช่น ศูนย์ข้อมูล (data center) และการเชื่อมต่อระหว่างเซิร์ฟเวอร์ (server interconnects) โดย QSFP มีขนาดเล็กและมีความสามารถในการรับส่งข้อมูลที่ความเร็วสูงถึง 40 Gbps หรือ 100 Gbps และสูงสุด 800Gbps ขึ้นอยู่กับรุ่นและประเภทของ QSFP Optical Transceiver ที่ใช้

 

QSFP (Quad Small Form-factor Pluggable) Optical Transceiver มีหลายชนิด โดยสามารถแบ่งตามความเร็วและประเภทของการเชื่อมต่อที่รองรับ ดังนี้

 

1. QSFP+ (QSFP Plus) Optical Transceiver

  • ความเร็ว: 40 Gbps

  • การใช้งาน: ใช้ในการเชื่อมต่อความเร็วสูงสำหรับเครือข่ายศูนย์ข้อมูลและเครือข่ายสวิตช์

  • ประเภทการเชื่อมต่อ: ใช้สายไฟเบอร์ออปติก OM3/OM4 และสายทองแดง (DAC)

 

2. QSFP28 Optical Transceiver

  • ความเร็ว: 100 Gbps

  • การใช้งาน: ใช้สำหรับการเชื่อมต่อความเร็วสูงในเครือข่ายที่ต้องการประสิทธิภาพสูง เช่น การเชื่อมต่อระหว่างสวิตช์และเซิร์ฟเวอร์ในศูนย์ข้อมูล

  • ประเภทการเชื่อมต่อ: ใช้สายไฟเบอร์ออปติก OM3/OM4 และสายทองแดง (DAC)

 

3. QSFP-DD (QSFP Double Density) Optical Transceiver

  • ความเร็ว: 200 Gbps หรือ 400 Gbps

  • การใช้งาน: เหมาะสำหรับเครือข่ายที่ต้องการความหนาแน่นของข้อมูลสูง เช่น ศูนย์ข้อมูลขนาดใหญ่และระบบเครือข่ายการประมวลผลข้อมูลขนาดใหญ่

  • ประเภทการเชื่อมต่อ: ใช้สายไฟเบอร์ออปติก OM3/OM4 และสายทองแดง (DAC)

 

4. QSFP56 Optical Transceiver

  • ความเร็ว: 200 Gbps

  • การใช้งาน: ใช้ในการเชื่อมต่อเครือข่ายความเร็วสูงที่ต้องการประสิทธิภาพในการรับส่งข้อมูลสูงกว่า QSFP28

  • ประเภทการเชื่อมต่อ: ใช้สายไฟเบอร์ออปติกและสายทองแดง

 

5. QSFP-DD800 Optical Transceiver

  • ความเร็ว: 800 Gbps

  • การใช้งาน: เหมาะสำหรับการเชื่อมต่อในเครือข่ายที่ต้องการความหนาแน่นและความเร็วของข้อมูลสูงสุด

  • ประเภทการเชื่อมต่อ: ใช้สายไฟเบอร์ออปติก

แต่ละชนิดของ QSFP Optical Transceiver มีการใช้งานที่เหมาะสมกับความต้องการและโครงสร้างของเครือข่ายต่าง ๆ โดยสามารถเลือกใช้ตามความเร็วและประเภทการเชื่อมต่อที่ต้องการ

 

QSFP (Quad Small Form-factor Pluggable) Optical Transceiver สามารถใช้งานร่วมกับอุปกรณ์ของหลายยี่ห้อได้ รวมถึงยี่ห้อดังนี้

  1. Cisco: อุปกรณ์เน็ตเวิร์คของ Cisco รองรับ QSFP Optical Transceiver ที่ผลิตโดย Cisco และผู้ผลิตอื่น ๆ ที่ได้รับการรับรอง

  2. Juniper Networks: อุปกรณ์ของ Juniper Networks สามารถใช้งานร่วมกับ QSFP Optical Transceiver ได้

  3. Arista Networks: อุปกรณ์เน็ตเวิร์คของ Arista รองรับ QSFP Optical Transceiver
  4. Huawei: อุปกรณ์เน็ตเวิร์คของ Huawei สามารถใช้ QSFP Optical Transceiver ได้
  5. HPE (Hewlett Packard Enterprise): อุปกรณ์เน็ตเวิร์คของ HPE รองรับ QSFP Optical Transceiver
  6. Dell EMC: อุปกรณ์เน็ตเวิร์คของ Dell EMC สามารถใช้งานร่วมกับ QSFP Optical Transceiver ได้
  7. Brocade: อุปกรณ์ของ Brocade รองรับ QSFP Optical Transceiver
  8. Mellanox: อุปกรณ์ของ Mellanox สามารถใช้งานร่วมกับ QSFP Optical Transceiver ได้

นอกจากนี้ยังมีผู้ผลิตอื่น ๆ ที่ผลิต QSFP Optical Transceiver ที่สามารถใช้งานร่วมกับอุปกรณ์เน็ตเวิร์คจากหลายยี่ห้อได้โดยมีการตรวจสอบความเข้ากันได้ (compatibility) เพื่อให้แน่ใจว่าใช้งานร่วมกันได้อย่างสมบูรณ์

 

QSFP (Quad Small Form-factor Pluggable) Optical Transceiver มีหน้าที่และประโยชน์ดังนี้

หน้าที่ของ QSFP Optical Transceiver

  1. การรับส่งข้อมูล: QSFP Optical Transceiver ทำหน้าที่รับส่งข้อมูลในรูปแบบแสง (optical signals) ระหว่างอุปกรณ์เน็ตเวิร์ค เช่น สวิตช์ เราเตอร์ และเซิร์ฟเวอร์
  2. การแปลงสัญญาณ: แปลงสัญญาณไฟฟ้า (electrical signals) จากอุปกรณ์เน็ตเวิร์คให้เป็นสัญญาณแสงสำหรับการส่งผ่านสายไฟเบอร์ออปติก (fiber optic cable) และกลับเป็นสัญญาณไฟฟ้าเมื่อรับสัญญาณแสง
  3. การเชื่อมต่อความเร็วสูง: ใช้ในการเชื่อมต่อเครือข่ายที่ต้องการความเร็วสูง เช่น 40 Gbps และ 100 Gbps

 

ประโยชน์ของ QSFP Optical Transceiver

  1. ประสิทธิภาพสูง: สามารถรับส่งข้อมูลด้วยความเร็วสูง ทำให้เหมาะสำหรับการใช้งานในศูนย์ข้อมูลและเครือข่ายที่ต้องการประสิทธิภาพสูง
  2. ขนาดเล็ก: มีขนาดเล็กทำให้สามารถประหยัดพื้นที่ในการติดตั้งและจัดการอุปกรณ์เน็ตเวิร์คได้ง่ายขึ้น
  3. ความยืดหยุ่น: สามารถใช้งานร่วมกับอุปกรณ์เน็ตเวิร์คจากหลายยี่ห้อได้ ทำให้สามารถเลือกใช้อุปกรณ์ตามความต้องการและงบประมาณได้
  4. การขยายเครือข่าย: ทำให้การขยายเครือข่าย (network expansion) เป็นไปได้อย่างง่ายดายและรวดเร็ว
  5. ลดการสูญเสียข้อมูล: เนื่องจากใช้สัญญาณแสง การรับส่งข้อมูลผ่าน QSFP Optical Transceiver มีความน่าเชื่อถือสูงและลดการสูญเสียข้อมูลเมื่อเปรียบเทียบกับการใช้สัญญาณไฟฟ้าในสายทองแดง

ด้วยหน้าที่และประโยชน์เหล่านี้ QSFP Optical Transceiver จึงเป็นส่วนสำคัญที่ช่วยให้ระบบเครือข่ายทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพและสามารถตอบสนองต่อความต้องการของผู้ใช้ในยุคที่การรับส่งข้อมูลมีความสำคัญสูง

 

 

By: BISMON

Tel: 0-2563-5000

e-mail: sale@bismon

Line Office: @bismon

 

Line@bismon

เพิ่มเพื่อน




Recomended Article : บทความอื่นที่คุณอาจสนใจ

๐ การเลือก กลุ่มสินค้าที่ทาง BISMON จัดจำหน่าย ให้เหมาะสมกับระบบของคุณอย่างไร

๐ ตู้ Outdoor แบบตั้งพื้นสำหรับงาน Fiber optic cable มีกี่แบบที่สำคัญ

๐ Fiber Optic Video Converter for CCTV

๐ สินค้าใหม่แนะนำ! 48 Port 1 U Blank Patch panel 19 inch

๐ TP-Link GET UP TO 35% DISCOUNT