การทำงานของ PoE Media Converter Fiber optic cable

การทำงานของ PoE Media Converter Fiber optic cable

PoE Media Converter คืออะไร

โดยปกติ อุปกรณ์ Media Converter หรือตัวแปลงสัญญาณ จะสามารถส่งผ่านข้อมูลผ่านสายเคเบิลแบบทองแดงได้เท่านั้น แต่สำหรับ PoE Media Converter ไม่เพียงแต่จะช่วยส่งผ่านข้อมูลได้เท่านั้น ยังทำหน้าที่เป็น Power Sourcing Equipment (PSE) อุปกรณ์ที่ทำหน้าที่จ่ายไฟแบบ DC ไปบนสายเคเบิลชนิด UTP/FTP (แกนทองแดง) ทั้งชนิด Cat5e, Cat6 และ Cat7/8 เพื่อจ่ายกระแสไฟให้กับอุปกรณ์ Power Device (PD) ที่ต่อใช้งานอยู่ เพื่อรองรับการจ่ายกระแสไฟ DC ผ่านทางสายเคเบิล UTP/FTP จากอุปกรณ์ PSE เช่น IP Camera , IP Phone หรือ Accree Point เป็นต้น

 

PoE Media Converter ทำงานอย่างไร

 

PoE Media Converter เลือกยังไงให้เหมาะสม

1. Data rate: อัตราการส่งข้อมูลคือสิ่งแรกที่ต้องควรดูว่าคุณต้องการความเร็วที่เท่าไหร่ 10/100Mbps หรือ 10/100/1000Mbps

2. Number Port / Port Type: คือสิ่งต่อมาที่ควรพิจราณา ว่าคุณต้องการใช้พอร์ท RJ45 ที่จำนวน 1 พอร์ท หรือ 2 พอร์ท และพอร์ทไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fixed port หรือแบบ SFP Slot

3. ประเภทการส่งสัญญาณไฟเบอร์ออฟติกเป็นแบบ Single-mode หรือ Multi-mode

4. มาตราฐาน PoE อุปกรณ์ PoE Media Converter จะรองรับมาตราฐานการจ่ายกระแสไฟตั้งแต่ IEEE802.3af (15.4W), IEEE802.3at (25.5W) หรือ IEEE802.3bt (60W-95W)

 

ผลิตภัณฑ์ PoE Media Converter ของทาง BISMON 

PoE Media Converter: 10/100Mbps (Fast Ethernet)

PoE Media Converter: 10/100/1000Mbps (Gigabit Ethernet)

 

การเลือกอุปกรณ์ให้ตรงกับการใช้งานของแต่ละ ประเภท Applications เป็นสิ่งสำคัญที่สุด ทั้งเรื่องของประสิทธิภาพและค่าใช้จ่ายในแต่ละโครงการของคุณ

ยินดีให้บริการออกแบบและปรึกษาด้านการเลือกใช้งานอุปกรณ์ให้ตรงกับระบบของคุณ

ยินดีแนะนำการเขียน TOR. ภาษาไทย สำหรับงานราชการภาครัฐ

 

By: BISMON

Tel:0-2563-5000

e-mail: sale@bismon.com

Line office: @bismon

 




Recomended Article : บทความอื่นที่คุณอาจสนใจ

๐ Fiber Optic Video Converter for CCTV

๐ วิธีเลือกใช้งาน Power Supply ให้เหมาะกับ Ethernet Industrial Switches

๐ เครื่องวัด OTDR(Optical Time Domain Reflectometer)Singe-mode & Multi-mode

๐ Products and Price list of Cabinet Rack system 2021

๐ (ภาคต่อ)คุณรู้จักสายสัญญาณในระบบ สายแลน (LAN) UTP Outdoor กันดีหรือยัง